พนักงานมาทำงาน 10 วันแล้วหายไปเลย แล้วจะได้ค่าจ้างไหม ?

ปัทมวรรณ
ปัทมวรรณ
09 มีนาคม 2021 17:38 น.
สอบถามค่ะ ว่า ถ้าพนักงานมาทำงาน 10 วันแล้วหายไป ไม่ได้แจ้งออก ไม่ได้เขียนใบลาออก พนักงานจะต้องได้รับค่าจ้างไหมคะ บริษัทต้องทำจ่ายโดยไม่ต้องรอให้พนักงานไปเขียนใบลาออกไหมคะ ถ้าไม่เขียนจะไม่ได้รับค่าจ้างแบบนี้ผิดกฎหมายไหมคะ

คัดลอก URL เรียบร้อยแล้ว!

2 คำตอบ

  • ช่างเป็นคำถามที่น่าสนใจมากครับ ผมขอแยกตอบเป็น 2 ประเด็น เพื่อง่ายต่อความเข้าใจ 

    1. ตาม พ.ร.บ. คุ้มครองแรงงาน ค่าจ้าง หมายถึง เงินที่นายจ้างจ่ายให้แก่ลูกจ้างเป็นค่าตอบแทนในการทำงานตลอดระยะเวลาที่ทำงานให้ เมื่อทราบความหมายแล้ว ดังนั้นการที่ลูกจ้างหายไป ไม่บอกไม่กล่าว ไม่มาทำงานในวันที่ 11 เป็นต้นไปและไม่มาทำงานอีกเลย ก็เป็นแต่เพียงก่อให้เกิดสิทธิ์ที่นายจ้างจะเลิกจ้าง และไม่จ่ายค่าจ้างในวันที่ไม่มาทำงาน แต่สำหรับวันที่ลูกจ้างมาทำงาน จำนวน10 วัน นายจ้างมีหน้าที่จะต้องจ่ายค่าจ้างให้อย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ครับ 

    2.การที่นายจ้างจะออกกฎหรือระเบียบว่า หากลูกจ้างไม่มาเขียนใบลาออกจะไม่จ่ายค่าจ้างให้ ถือเป็นระเบียบที่ขัดต่อ พ.ร.บ. คุ้มครองแรงงาน อันเป็นกฎหมายเกี่ยวด้วยความสงบเรียบร้อยของประชาชน ย่อมเป็นโมฆะ ตามป.พ.พ. มาตรา 150 ดังนั้นแล้วก็ไม่สามารถใช้บังคับได้ และผมขอแถมเป็นเกร็ดเล็กๆให้อีกว่า การที่นายจ้างทำแบบนี้ไม่เพียงแต่จะต้องจ่ายค่าจ้าง หากลูกจ้างไปร้องเรียนขึ้นมาว่านายจ้างไม่จ่ายค่าจ้าง อาจต้องเสียดอกเบี้ยร้อยละ 15 ต่อปี ตามมาตรา 9 แห่งพ.ร.บ. คุ้มครองแรงงาน ให้แก่ลูกจ้างก็เป็นได้ 
    0

    คัดลอก URL เรียบร้อยแล้ว!

    ขอบคุณสำหรับข้อมูล

หากต้องการอ่านคำตอบทั้งหมด
กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก
(ใช้เวลาไม่นานในการสมัคร)

อันดับผู้ให้ข้อมูล